Thông tin kỹ thuật Converter quang dùng trong hệ thống mạng

Conveter quang (còn có tên gọi là bộ chuyển đổi quang điện, media converter) là thiết bị rất phổ biến giúp nâng cấp hoặc lắp mới 1 kết nối quang.

Converter quang có nhiều loại, trong bài này Digi9.net sẽ đề cập đến thông số kỹ thuật một số loại converter quang đang dùng phổ biến giúp các bạn nhận biết và chọn lưa cho phù hợp với dự án của mình

1. Converter quang 1 core quang (1FO), Single mode, đầu kết nối chuẩn SC,tốc độ 10/100 mbps hoặc 1000mbps.

  • Đây là loại converter quang thường được một số nhà mạng sử dụng khi cung cấp dịch vụ FTTH bằng công nghệ AON.
  • Đầu kết nối quang thường là loại SC (hình vuông), chuẩn UPC (đầu màu xanh da trời) hoặc APC (đầu màu xanh lá cây). Chuẩn APC có độ suy hao quang thấp hơn so với chuẩn UPC.
  • Loại converter quang này chỉ dùng 1 core quang để truyền tín hiệu và chia làm 2 chuẩn A và B. Và được đấu theo nguyên tắc Con chuẩn A <—> Con chuẩn B (khi mua hay đặt hàng, các bạn cần chú ý điều này, nếu không thì converter sẽ không hoạt động.
  • Tốc độ truyền tải thông thường là 100 mbps hoặc 1000 mbps. Khi chọn mua, bạn phải chọn mua 2 thiết bị cùng tốc độ.
  • Việc truyền dữ liệu được thực hiện trên đồn thời 2 bước sóng 1550nm và 1310 nm, theo hình minh họa dưới đây.

Nguyên tắc truyền dữ liệu của Converter 1 FO

  • Khoảng cách truyền dữ liệu có thể lên tới 140km, nhưng trên thị trường chỉ bán rộng rãi loại 20KM.

2. Converter quang 2 core quang (2 FO), single mode, đầu kết nối chuẩn SC, tốc độ 10/100 mbps hoặc 1000mbps.

 

Fiber optic Media converter with metallic RJ45 connector and SC fiber Optic connector isolated on white background. Clipping path for use
  • Đây là loại converter quang thường được sử dụng rất rộng rãi bởi các nhà mạng khi triển kai cung cấp dịch vụ qua công nghệ AON và cũng được sử dụng rộng rãi tại các công ty.
  • Loại converter này dùng 2 core quang để truyền tải tín hiệu, trên bước sóng 1310 nm.

  • Trên thị trường thường bán 2 loại converter tốc độ 100 mbps và 1000 mbps, khoản cách truyền tải thường là 20km.

 

3. Các dạng converter quang và phụ kiện khác.

  • Converter quang có 2 hoặc nhiều cổng LAN. Loại converter quang này có thông số kỹ thuật giống như loại converter quang 1 cổng Lan thông thường, chỉ khác là số lượng cổng LAN của loại này nhiều hơn, nhằm kết nối nhiều thiết bị hơn nhưng ko cần phải trang bị thêm switch.

Converter quang 2 cổng LAN

Converter quang 3 cổng lan

Converter quang 4 cổng lan

Converter quang 8 cổng lan

 

  • Khung chứa converter quang, gắn trên rack. Các khung này có thể chứa nhiều converter và gắn vào tủ rack mạng tiêu chuẩn, các bộ khung này cũng cấp nguồn tập trung cho converter quang luôn, nhằm làm gọn không gian.

—————-
Digi9.net | Trang cung cấp thông tin công nghệ theo cách đơn giản nhất.

Hãy bình luận đầu tiên

Để lại một phản hồi

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiện thị công khai.


*